Thứ bảy 24/07/2021 17:19

Năm 2021: Sổ đỏ được đứng tên tối đa bao nhiêu người?

15:05 | 13/02/2021

Một sổ đỏ được đứng tên tối đa bao nhiêu người đến nay vẫn là thắc mắc của khá nhiều người, nhất là những người cùng góp vốn mua chung một thửa đất.

Sổ đỏ được đứng tên tối đa bao nhiêu người?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013, quy định về nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

“Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện”.

Như vậy theo quy định trên, nếu thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất hoặc nhiều người sở hữu chung tài sản gắn liền với đất thì sổ đỏ phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền. Đồng nghĩa với việc trên sổ đỏ không giới hạn về số lượng người đứng tên (nếu họ có chung quyền).

nam 2021 so do duoc dung ten toi da bao nhieu nguoi
Sổ đỏ không giới hạn về số lượng người đứng tên. Ảnh: LĐO

Cách ghi tên nhiều người trên cùng một sổ đỏ

Theo Khoản 3 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, trường hợp thửa đất có nhiều tổ chức, hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất (trừ trường hợp có chung quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do nhận thừa kế) được ghi như sau:

- Trên mỗi Giấy chứng nhận ghi thông tin đầy đủ về người được cấp Giấy chứng nhận; tiếp theo ghi "Cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất (hoặc Cùng sử dụng đất hoặc Cùng sở hữu tài sản) với... (ghi lần lượt tên của những người còn lại có chung quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất)".

- Thửa đất có nhiều tổ chức, hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất mà có thỏa thuận bằng văn bản cấp 01 Giấy chứng nhận cho người đại diện (có công chứng hoặc chứng thực) thì Giấy chứng nhận được cấp cho người đại diện đó.

Trên Giấy chứng nhận ghi thông tin của người đại diện, dòng tiếp theo ghi "Là người đại diện cho những người cùng sử dụng đất (hoặc cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất) gồm:... (ghi lần lượt tên của những người cùng sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất)".

- Trường hợp có nhiều người cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất ghi trên trang 1 không hết thì dòng cuối trang 1 ghi "và những người khác có tên tại điểm Ghi chú của Giấy chứng nhận này".

Kim Nhung

Kim Nhung

https://laodong.vn